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Mheshimiwa Prof. Makame Mnyaa Mbarawa (Mb.), Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi; 
 

Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo; 
 

Mheshimiwa Rosemary Senyamule, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma; 
 

Mheshimiwa Alhaj Adam Kimbisa, Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Dodoma na Mbunge wa Bunge la Afrika Mashariki; 
 

Prof. Davis Mwamfupe, Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma; 
 

Mheshimiwa Selemani Kakoso (Mb.), Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Miundombinu; 
 

Waheshimiwa Wabunge mliopo; 
 

Mheshimiwa Balozi Mhandisi Aisha S. Amour, Katibu Mkuu Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi); 
 

Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu mliopo hapa; 
 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma; 
 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya; 
 

Waheshimiwa Madiwani; 
 

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Majengo Tanzania; 
 

Wenyeviti wa Bodi za Taasisi zilizo chini ya Wizara; 
 

Bw. Daudi Kondoro, Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Majengo 
Tanzania; 
 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama Mbalimbali vya Siasa; 
 

Watendaji Wakuu na wafanyakazi wa Taasisi mbalimbali mliopo; 
 

Wafanyakazi wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi pamoja na 
wafanyakazi wa Wakala wa Majengo Tanzania; 
 

Wananchi wote wa Dodoma; 
 

Waandishi wa Habari; 
 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania... 
 

Napenda kuanza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema 

na kuruhusu tukutane hapa katika hafla hii ya uwekaji wa jiwe la msingi wa 

mradi huu muhimu wa nyumba za watumishi wa umma hapa Dodoma, Makao 

Makuu ya nchi yetu. 
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Napenda kukushukuru kwa dhati Mheshimiwa Profesa Makame Mbarawa 

(Mb), Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi kwa kunialika kuwa mgeni rasmi katika 

uzinduzi wa Mradi huu mkubwa wa Ujenzi wa Nyumba 3,500 za Watumishi wa 

Umma katika eneo hili la Nzuguni, Dodoma. Naipongeza Wizara ya Ujenzi na 

Uchukuzi kwa kuendelea kusimamia vizuri Wakala wa Majengo Tanzania 

katika utekelezaji wa miradi muhimu kama huu. Hongereni sana! 
 

Ndugu Viongozi, Wananchi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imedhamiria kuhakikisha 

Watumishi wa Umma wanaishi katika makazi bora, jambo ambalo 

litawahamasisha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi zaidi.  Tunatambua 

kuwa makazi bora ni sehemu ya haki ya msingi ya wafanyakazi. Nchi nzima 

ina watumishi wa umma wapatao laki tano (500,000) ambao ndio walengwa 

wa  nyumba za Wakala wa Majengo Tanzania. Hata hivyo, imeelezwa hapa 

kuwa hadi sasa Wakala ina jumla ya nyumba zipatazo 7,116 tu nchi nzima 

zikijumuishwa pia nyumba za viongozi. Hii inaonesha ni kwa kiasi gani uhitaji 

wa nyumba kwa watumishi wa umma bado ni mkubwa sana. Kwa hapa 

Dodoma, ni dhahiri kuwa baada ya Serikali kuhamishia shughuli zake zote 

katika Makao Makuu ya Nchi, mahitaji ya makazi pia yameongezeka. Kama 

ilivyoelezwa na Mtendaji Mkuu, kutokana na utafiti uliofanyika, hapa Dodoma 

pekee kuna uhitaji wa nyumba zaidi ya 2,000 kwa ajili ya watumishi wa 

Umma.  Hii ndio sababu Serikali imeona ulazima wa kujenga nyumba hizi za 

makazi kwa watumishi wa umma hapa Dodoma na katika mikoa mingine ili 

kukidhi mahitaji haya. Napenda niwahakikishie watumishi wa umma na 

wananchi kwa ujumla kuwa, Serikali itaendelea kujenga nyumba zaidi na 

hivyo kutekeleza Ilani ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020 inayoelekeza 

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) kuendeleza mradi wa ujenzi wa nyumba 

10,000 nchini, kwa ajili ya Viongozi wa Serikali na Watumishi wa Umma.  
 

Ndugu Wananchi, 

Mradi huu unategemewa kutekelezwa ndani ya miaka mitano, ambapo ujenzi 

ulianza mwaka jana 2021 na unategemea kukamilika mwaka 2025. Kama 

ilivyoelezwa na Mtendaji Mkuu, tayari Serikali imeshatoa shilingi Bilioni 14 

ambayo ni sawa na asilimia mia moja ya fedha zote zilizohitajika kukamilisha 

utekelezaji wa awamu ya kwanza ya ujenzi wa nyumba 150 ifikapo mwisho 

wa mwaka huu 2022. Hali kadhalika, Serikali imeshatoa pia kiasi cha Shilingi 

Bilioni 1 kwa ajili ya kuanza awamu ya pili ya ujenzi wa nyumba nyingine 150. 

Ninafurahi kuona hadi sasa mmeshafika hatua nzuri ya kukamilisha utekelezaji 

wa awamu ya kwanza ambapo naamini mtaikamilisha kwa wakati kabla ya 

mwisho wa mwaka huu, 2022. Aidha nawapongeza kwa kuweka miundombinu 
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ya barabara, maji safi na maji taka. Nimefurahi pia kuona mitaa yote ya eneo 

hili imewekwa majina na pia mmezingatia utunzaji wa mazingira kwa kupanda 

miti na kuhakikisha mandhari inapendeza na kuvutia. Jukumu lililobaki sasa ni 

kuhakikisha hii miti inakua na haya mazingira yanaendelea kubaki safi. Na 

mimi nawahakikishia, Serikali itaendelea kutoa ruzuku na kuweka mazingira 

wezeshi katika ukamilishaji wa mradi huu kama ilivyopangwa. 
 

Vilevile nawapongeza Wakala wa Majengo kwa kutekeleza mradi huu kwa 

kutumia wataalamu wetu wa ndani; kutoa ajira kwa wakazi wa Dodoma na 

watanzania wengine; kufanya ubunifu na usanifu ambao umezingatia 

matumizi ya malighafi chache; kutumia mtambo wenu wenyewe kuzalisha 

zege; na kuwa na kiwanda cha kutengeneza matofali yanayotumika kwenye 

ujenzi wa Mradi huu. Haya yote yamechangia katika kuhakikisha mnajenga 

nyumba zenye ubora unaostahili kwa gharama nafuu. Aidha, nimefurahi pia 

kusikia kuwa mmechukua wataalam wahitimu kutoka kwenye vyuo vyetu vya 

ndani na kuwafunza usimamizi wa miradi na mikataba kwa vitendo. Hili ni 

jambo jema na la kuigwa na taasisi nyingine za Serikali. 
 

Ndugu Wananchi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 

Uwekezaji katika Sekta ya ujenzi ni miongoni mwa vipaumbele muhimu vya 

Serikali ya Awamu ya Sita. Hii ni kwa kuzingatia mchango mkubwa wa Sekta 

hii katika Pato la Taifa na katika kuzalisha ajira. Kwa sasa Sekta hii inakua 

kwa takribani asilimia 10 kwa mwaka na inachangia asilimia 15 ya Pato la 

Taifa. Tunafahamu changamoto bado ni nyingi katika kutekeleza Miradi kama 

hii hapa nchini. Kupitia hadhara hii, napenda kuwahakikishia kuwa Serikali 

yenu inawajali Watumishi wa Umma na itaendelea kuhakikisha miradi hii 

inatekelezwa kama ilivyopangwa. Aidha, Serikali itaendelea kuunga mkono 

ubunifu na mipango ya Taasisi kama TBA kuwa na miradi mingi zaidi ya ujenzi 

ili kuongeza makusanyo ya ndani na kupunguza utegemezi wa ruzuku kutoka 

Serikalini. 
 

Ndugu Viongozi na Watumishi wa Wakala wa Majengo Tanzania, 

Pamoja na kazi nzuri mnayofanya, yako maeneo kadhaa ambayo hayana budi 

kuboreshwa. Hivyo basi, kupitia hadhara hii napenda kuelekeza mambo 

yafuatayo: 
 

Jambo la kwanza, katika ulimwengu wa sasa hamna budi kufanya mapinduzi 

makubwa ya kiutendaji, kuongeza ubunifu na kujenga misingi mizuri ya 

kujiendesha kibiashara. Ni lazima sasa mfikirie namna ya kujijenga kibiashara 

ili muweze kupata mapato zaidi na kujiendesha. Hali kadhalika, hakikisheni 

miradi ya ujenzi inatekelezwa kwa kuzingatia ubora na ukisasa (state of the 

art), tija na kwa gharama nafuu kwa kadri iwezekanavyo. 
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Jambo la pili,  ni kuhusu kupunguza utegemezi wa ruzuku ya Serikali kupitia 

Wizara. Serikali ilikwisharuhusu ushirikishaji wa Sekta binafsi katika utekelezaji 

wa miradi mbalimbali kwa kuingia ubia. Hatua hii itapunguza utegemezi wa 

ruzuku ya Serikali pekee katika kutekeleza miradi mikubwa kama hii nchini na 

pia itatatua changamoto ya kuchelewa kwa utekelezaji. Hivyo, Wizara ya 

Ujenzi harakisheni mchakato wa marekebisho ya Sheria ya Uanzishwaji wa 

Wakala wa Nyumba Tanzania ili Taasisi iweze kukamilisha taratibu zote za 

kuingia ubia na wawekezaji. 
 

Jambo la tatu, ni kuhusu wadaiwa sugu walionunua au kupangisha nyumba 

za Taasisi.  Kumekuwa na ulegevu kwenye kufuatilia utekelezaji wa mikataba, 

jambo ambalo limepelekea Serikali kupoteza mapato ya kodi. Hivyo, kupitia 

hadhara hii nasisitiza, msimamie mikataba yenu kwa karibu zaidi. Aidha, 

hakikisheni pia mnasimamia na kuweka mifumo rafiki ya ukusanyaji wa 

mapato na kuziba mianya yote ya upotevu wa mapato. Fedha zisiishie 

mifukoni mwa watu! Kuweni wakali na mchukue hatua za kisheria haraka 

iwezekenavyo kwa wale wote wanaokiuka masharti ya mikataba. Msionee mtu 

aibu hata kama ni kiongozi! 
 

Jambo la nne, napenda niwahimize Wakala wa Majengo na Taasisi nyingine 

kama Shirika la Nyumba la Taifa na Sekta Binafsi kujenga nyumba za makazi 

zitakazoendelea kuwa bora na nzuri kwa miaka mingi ijayo kwa mfano, ziwe 

na nafasi ya watoto kucheza, viwanja vya michezo na mazoezi, sehemu za 

kupumzikia pamoja na huduma muhimu za kijamii. 
  

Jambo la tano, mmeeleza kuwa katika mradi huu kutakuwa na eneo la soko, 

maduka na vizimba vya biashara ndogo ndogo. Ninawapongeza kwa dhamira 

hiyo lakini nafahamu kwenye mazingira kama haya, kumekuwa na malalamiko 

mengi kuhusiana na upatikanaji wa maduka, nafasi katika masoko na vizimba 

kwa ajili ya kufanya biashara. Hivyo, ninawataka wahusika wote kuhakikisha 

maeneo hayo yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli hizo za biashara 

yanapatikana bila upendeleo. Hakikisheni kuna uwazi katika utaratibu 

utakaotumika.  
 

Jambo la sita, ni kuhusu matunzo ya majengo na miundombinu yote iliyopo 

katika mradi huu. Wekeni utaratibu shirikishi kwa lengo la kuimarisha ulinzi na 

usalama wa watu na mali zao na pia kuhakikisha majengo haya yanatunzwa. 

Aidha, nawasisitiza Watumishi wa Umma watakaopangiwa nyumba hizi 

wazitunze na kuhakikisha zinabaki katika hali ya ubora wake na kutunza 

mazingira yanayozunguka eneo hili ikiwemo usafi na ukusanyaji taka na 

kutunza miti iliyokwisha kupandwa. Ninawahimiza Wakala wa Majengo 

Tanzania muendelee kupanda miti katika eneo ambalo bado halijaendelezwa 

ili punde litakapoanza kuendelezwa miti iwe imeshakuwa mikubwa.  
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Shirikianeni na Mamlaka husika ikiwemo Wakala wa Huduma za Misitu 

Tanzania (TFS) ili kupata ushauri kuhusu miti bora ya kivuli, maua, matunda, 

dawa, viungo n.k. inayofaa katika eneo hili na mpangilio wake. 
 

Mwisho, Nimefurahishwa kuona katika taarifa yenu kuwa mmepewa miradi 

mingine mikubwa ya kujenga majengo mbalimbali ikiwemo IKULU, Dodoma. 

Tekelezeni dhamana hiyo mliyopewa kwa weledi na uaminifu mkubwa ili 

muweze kuaminika na kupewa miradi mingi zaidi. 
 

Ndugu Viongozi na Watumishi wa Wakala wa Majengo Tanzania, 

Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kuwatakia kila la kheri katika 

kukamilisha mradi huu na kuwahimiza mwendelee kuchapa kazi. 

 

Mungu Ibariki Tanzania 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 
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